Na Mwandishi Wetu.
Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Kampasi ya Mwanza, imepiga hatua kubwa katika kuimarisha elimu ya ufundi na teknolojia, ubunifu na uzalishaji kupitia Mradi wa Kukuza Ujuzi wa Afrika Mashariki na Utangamano wa Kikanda (East Africa Skills for Transformation and Regional Integration Project EASTRIP), wenye thamani ya zaidi ya Shilingi bilioni 37. Mradi huo ulianza mwaka 2022 na unatarajiwa kufungwa rasmi tarehe 31 Desemba 2026.

Akizungumza kuhusu maendeleo ya mradi huo wakati wa ziara ya ujumbe kutoka Benki ya Dunia, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia pamoja na timu za usimamizi wa mradi (PIU) kutoka DIT, Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) na Chuo cha Ufundi Arusha (ATC), Mkurugenzi wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi, Dkt. Frederick Salukele, amesema EASTRIP ni uwekezaji muhimu katika kuimarisha elimu ya ufundi na teknolojia, kuongeza ujuzi kwa vijana na kuandaa wataalamu wenye uwezo wa kukidhi mahitaji ya sekta za uzalishaji. “Mradi wa EASTRIP ni uwekezaji muhimu katika kuimarisha elimu ya ufundi na teknolojia, kuongeza ujuzi kwa vijana na kuandaa wataalamu wenye uwezo wa kukidhi mahitaji ya sekta za uzalishaji,” amesema Dkt. Salukele.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa DIT Kampasi ya Mwanza, Dkt. John A. Msumba, ameishukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuipatia taasisi hiyo mradi huo, akieleza kuwa umeleta mageuzi makubwa katika miundombinu, vifaa vya kisasa na ubora wa mafunzo. Amesema miongoni mwa mafanikio hayo ni kupata cheti cha kimataifa cha mfumo wa usimamizi wa ubora katika taasisi za elimu, (ISO 21001:2018 Certified), pamoja na kuimarisha uwezo wa chuo katika teknolojia na uzalishaji.
Aidha, Dkt. Msumba amesema mradi umewezesha upatikanaji wa mitambo na vifaa vya kisasa vilivyowezesha kampasi kuwa na viwanda ambavyo ni kiwanda cha kuchakata ngozi, kiwanda cha kutengeneza bidhaa za ngozi na Kiwanda cha Kusafisha Maji Taka (Effluent Treatment Plant – ETP), sambamba na maabara za kisasa.

Kupitia programu za Teknolojia ya Nguo (Textile Technology) na Ubunifu wa Mitindo (Fashion Design), kampasi pia imeanza uzalishaji wa vitambaa, masweta na mavazi kupitia shughuli za ushonaji.
Ameeleza kuwa uwekezaji huo umeimarisha utekelezaji wa dhana ya Teaching Factory, inayounganisha mafunzo ya darasani na uzalishaji halisi, huku ukiwezesha wanafunzi kujifunza kwa vitendo, kutumia teknolojia na kubuni bidhaa. Kupitia EASTRIP, DIT Mwanza pia imeanzisha na kuimarisha programu za Shahada ya Sayansi na Teknolojia ya Maabara, Teknolojia ya Nguo, Usindikaji wa Mazao baada ya Kuvuna, Ubunifu wa Mitindo, pamoja na kujenga maabara na karakana zenye vifaa vya kisasa, ikiwemo vya uchunguzi wa vinasaba (DNA).
Katika eneo la ujasiriamali na ajira, mradi umechangia kukuza ubunifu wa wanafunzi na wahitimu na kuwawezesha kubadilisha mawazo yao kuwa biashara. Mfano ni Arnold Kimaro, mhitimu wa DIT Mwanza na mwanzilishi wa kampuni ya Haven Leather Products Ltd inayotengeneza bidhaa za ngozi. Kampuni hiyo tayari imeajiri vijana watano na inalenga kuongeza ajira hadi 15 ifikapo mwisho wa mwaka 2026.
Arnold ni miongoni mwa wahitimu wanaonufaika na mazingira wezeshi ya ubunifu na ujasiriamali yanayojengwa na DIT Mwanza kupitia dhana ya mafunzo atamizi.
Vilevile, zaidi ya wahitimu 303 wamenufaika na mafunzo ya muda mfupi kupitia mradi huo, huku takribani asilimia 50 ya wahitimu kati ya zaidi ya 228 waliofanyiwa ufuatiliaji wa wahitimu yaani (Tracer Study) wakiwa wamepata ajira au kujiajiri.
Mafanikio mengine ni kuimarika kwa ushirikiano kati ya chuo na viwanda pamoja na kuwawezesha wakufunzi kupata mafunzo ya ndani na nje ya nchi.
Kwa ujumla, uwekezaji wa EASTRIP umeiwezesha DIT Mwanza kuimarika kama kitovu cha umahiri katika teknolojia, ubunifu na uzalishaji, kwa kuunganisha elimu na mahitaji ya viwanda, kukuza ujasiriamali na kuandaa wataalamu wenye ujuzi.
Mafanikio haya yanaunga mkono juhudi za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania za kujenga uchumi unaotegemea maarifa, sayansi, teknolojia na uzalishaji wenye tija kwa maendeleo ya Taifa.










